วันศุกร์ที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555

แผนการจัดการเรียนรู้


                      แผนการจัดการเรียนรู้

วิชา            กระบวนการจัดทำบัญชี 

ชื่อหน่วย     การบันทึกรายการในสมุดรายวันขั้นต้นของกิจการซื้อขาย

                   สินค้า

เรื่อง            การบันทึกบัญชีในสมุดรายวันขั้นต้นของกิจการซื้อขาย

                   สินค้า 

เวลา            1 ชั่่วโมง




1. สาระสำคัญ

                 เอกสารใบสำคัญต่างๆ ของกิจการถือเป็นหลักฐานสำคัญอย่างยิ่งที่ต้องเก็บไว้เป็นข้อมูลทางการบริหารและการเงิน  เพื่อให้ทราบถึงการได้มาของข้อมูลและผู้ที่เกี่ยวข้อง  เนื่องจากเอกสารเหล่านั้นได้จัดทำขึ้นเพื่อบันทึกเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในการประกอบธุรกิจ และนำมาเป็นหลักฐานประกอบการบันทึกบัญชี ซึ่งเอกสารดังกล่าวต้องจัดทำตามข้อกำหนดของพระราชบัญญัติการบัญชี พ.. 2543 และตามพระราชบัญญัติประมวลรัษฎากร  การนำเอกสารมาบันทึกรายการในสมุดรายวันขั้นต้น  และผ่านไปยังบัญชีแยกประเภท จัดทำรายงานภาษีซื้อ ภาษีขาย  บัญชีสินค้าคงเหลือ  และจัดเก็บเอกสารเพื่อเป็นหลักฐานในการตรวจสอบ

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                2.1  บันทึกบัญชีในสมุดรายวันขั้นต้นของกิจการซื้อขายสินค้า โดยใช้เอกสารประกอบการบันทึกบัญชีได้
                2.2  มีการพัฒนาคุณธรรม  จริยธรรม  ค่านิยม  และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์  ความมีวินัย  ความรับผิดชอบ  ความเชื่อมั่นในตนเอง  ความสนใจใฝ่รู้  ความรักสามัคคี  ความกตัญญูกตเวที

3. กิจกรรมการเรียนรู้ (สัปดาห์ที่ 8)

1. ขั้นนำ
1.1  ผู้สอนแนะนำให้ผู้เรียนศึกษาค้นคว้าจาก    แหล่งข้อมูลที่ทันสมัยต่างๆ เพื่อให้ผู้เรียนได้มีความที่แท้จริงไม่สับสนต่อการเปลี่ยนแปลงต่างๆ ที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน โดยเฉพาะภาษีมูลค่าเพิ่ม
1.2  แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้
1.3  ผู้สอนให้ผู้เรียนทำแบบประเมินก่อนเรียน


2.  ขั้นกิจกรรม
2.1   ผู้สอนจัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยการสาธิตจากสื่อ  Power

       Point เรื่องการบันทึกบัญชีจากเอกสารลงในสมุดรายวันขั้น
       ต้นของกิจการซื้อขายสินค้า

2.2  ผู้สอนแจกใบงานให้ผู้เรียนได้ศึกษาใบงานนี้มีลักษณะเป็น 

      (CIPPA Model) คือ ผู้เรียนมีปฏิสัมพันธ์ต่อกัน ร่วมคิด

2.3  ผู้สอนสุ่มผู้เรียนโดยการจับฉลากตามเลขที่ออกมานำเสนอ

       ประมาณ 2-3 คน โดยระหว่างที่ผู้สอนสุ่มผู้เรียนออกมานำ
       เสนอให้ผู้เรียนเปลี่ยนใบงานกันตรวจโดยมีรางวัลจูงใจ
       และคำชมเชย

       2.4  แบ่งผู้เรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน โดยใช้วิธีผู้เรียน
             แบ่งกลุ่มเองตามความเหมาะสม

2.5 สมาชิกของกลุ่มร่วมกันศึกษาและสรุปสาระสำคัญเกี่ยวกับ

      เอกสารที่ใช้ประกอบการบันทึกได้แก่



  •     เอกสารที่บันทึกรายการเกี่ยวกับการขายสินค้า ซึ่ง  
      ออกโดยผู้ประกอบการ

1)  บันทึกในสมุดรายวันขาย เช่น ใบกำกับสินค้า ใบส่งของ 

/ ใบกำกับภาษี


2)  บันทึกในสมุดรายวันรับเงิน เช่น ใบเสร็จรับเงิน ใบเสร็จ

รับเงิน / ใบกำกับภาษี


3)  บันทึกในสมุดรายวันรับคืนสินค้า เช่น ใบรับคืนสินค้า

และใบลดหนี้



  •     เอกสารที่บันทึกรายการเกี่ยวกับซื้อสินค้า ซึ่งรับจาก  
      บุคคลภายนอก

1)  บันทึกในสมุดรายวันซื้อ เช่น ใบกำกับสินค้า ใบส่งของ

     ใบกำกับภาษี ใบรับคืนสินค้า ใบส่งคืนสินค้า ฯลฯ


2)  บันทึกในสมุดรายวันจ่ายเงิน เช่น ใบเสร็จรับเงิน ใบ

     กำกับภาษี


3)  บันทึกในสมุดรายวันส่งคืน เช่น ใบส่งคืนสินค้าและใบ

     เพิ่มหนี้


  •     เอกสารอื่นๆ

 2.6  ผู้สอนสุ่มเลือกหัวข้อให้แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอหน้า

       เรียน โดยไม่ซ้ำหัวข้อกัน

  2.7 เปิดโอกาสให้ผู้เรียนแสดงความคิดเห็นซึ่งกันและกัน

  2.8 นำผลงานส่งผู้สอนผู้สอนประเมินผล

  2.9  ผู้เรียนทำแบบประเมินหลังเรียน


3.  ขั้นสรุป
             3.1  ผู้เรียนและผู้สอนร่วมกันสรุปเนื้อหา โดยผู้สอนสุ่มถามเป็นรายบุคคล

             3.2  ผู้สอนมอบหมายงานให้ผู้เรียนจับคู่ตามกลุ่มโครงการ

เพื่อแต่งโจทย์เกี่ยวกับการบันทึกจากเอกสารลงในสมุดรายวันขั้นต้น

ของกิจการซื้อขายสินค้ามาส่งในคาบหน้า

4. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
             4.2  ชุดแบบฝึกเสริมทักษะ เรื่อง การบันทึกบัญชีในสมุดรายวันขั้นต้น ของกิจการซื้อขายสินค้าและบริการ

             4.3  www.rd.go.th

5. หลักฐาน
             5.1 หลักฐานความรู้
                 - แบบฝึกหัด
             5.2 หลักฐานการปฏิบัติงาน
                 - รายชื่อแบ่งกลุ่มและใบงาน

6. วัดและประเมินผล
            6.1 เครื่องมือประเมิน
                6.1.1  แบบสังเกตพฤติกรรมการปฎิบัติงานรายบุคคล
                6.1.2  แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
            6.2  เกณฑ์การประเมิน
                6.2.1 ให้คะแนนระดับคุณภาพของแต่ละพฤติกรรมดังนี้
ดีมาก           =     4   สนใจฟัง  ไม่หลับ  ไม่พูดคุยใน  
                         ชั้นเรียน  มีคำถามที่ดี  ตอบ  คำถาม ถูก
                         ต้อง   ทำงานส่งครบ
                         และตรงเวลา
ดี                  =  3  การแสดงออกอยู่ในเกณฑ์ประมาณ  
                        70%
ปานกลาง       =  2  การแสดงออกอยู่ในเกณฑ์ประมาณ  
                        50%
ปรับปรุง          = 1  เข้าชั้นเรียน  แต่การแสดงออกน้อย
                        มาก  ส่งงานไม่ครบ  ไม่ตรงเวลา

6.2.2  ให้คะแนนระดับคุณภาพกิจกรรมกลุ่ม
ดีมาก          =     4   ประสิทธิภาพอยู่ในเกณฑ์  90-  
                         100%  หรือปฎิบัติบ่อยครั้ง
ดี                =     3  ประสิทธิภาพอยู่ในเกณฑ์  70-89%  
                         หรือปฎิบัติบางครั้ง
ปานกลาง     =     2  ประสิทธิภาพอยู่ในเกณฑ์  50-69%  
                         หรือปฎิบัติครั้งเดียว
ปรับปรุง        =     1  ประสิทธิภาพอยู่ในเกณฑ์  50%  
                         หรือไม่ปฎิบัติเลย


7. กิจกรรมเสนอแนะ
ผู้เรียนทบทวนวิธีการบัญชีสำหรับกิจการซื้อขายสินค้าจากวิชาการบัญชีเบื้องต้น  1-2  ก่อนเข้าชั้นเรียน






ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น